Hiện tượng sốc thuốc (quá liều)

0
333
Hiện tượng sốc thuốc (quá liều)
Hiện tượng sốc thuốc (quá liều)

Sốc thuốc được coi là một nguy cơ nguy hiểm với những người sử dụng ma túy.Sốc thuốc nếu không được can thiệp kịp thời có thể gây tử vong cho người nghiện.

1. Sốc thuốc xảy ra khi nào ?

Sốc thuốc xảy ra khi:

-Người nghiện chích một liều ma túy có độ tinh khiết và độ mạnh cao hơn liều vẫn thường dùng (nghĩa là tạp chất trong liều ít hơn và lượng ma túy sẽ cao hơn)

-Pha trộn ma túy với các chất gây nghiện khác

-Chích ma túy và uống rượu cùng một lúc

-Người nghiện đã cai một thời gian, sau dùng lại với liều cao như trước

-Tiêm chích ma túy vào thẳng động mạch

Tiêm chích ma túy có thể gây sốc thuốc
Tiêm chích ma túy có thể gây sốc thuốc

2.Các biểu hiện của sốc thuốc ?

Các biểu hiện của người sốc thuốc, đó là  :

-Ngất xỉu, bất tỉnh hoặc không có phản ứng gì khi lay gọi.

-Da tái xanh, vã mồ hôi, người lạnh toát, thân nhiệt thấp.

-Thở chậm hoặc ngưng thở, nhịp tim không đều.

-Có thể thấy người sốc thuốc trớ hoặc sùi bọt mép.

3.Nguyên nhân sốc thuốc

Có nhiều nguyên nhân gây ra sốc thuốc :

Sốc thuốc thường xảy ra nhiều hơn với người có thể trạng yếu như: trẻ em, người già, người mắc nhiều bệnh vì thế cần cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ sốc thuốc để chọn thuốc an toàn nhất.

-Khi cơ địa không thích ứng với một thành phần nào trong thuốc sẽ phản ứng chống lại ngay lập tức sinh ra quá nhiều chất histamin một cách đột ngột gây sốc thuốc.

-Do nhân viên y tế chưa quan tâm đúng mức đến tác dụng phục của thuốc, chưa tuân thủ đầy đủ nguyên tắc điều trị:

+Không vô trùng dụng cụ tiêm, truyền: khay đựng dụng cụ, kéo, kẹp, không kiểm tra hạn dùng bộ dây truyền và túi dịch.

+Không thử phản ứng của thuốc trước khi tiêm.

+ Không hòa thuốc thành dung dịch, không theo dõi quá trình truyền dịch để không khí lọt vào tĩnh mạch.

+Chưa theo dõi sát sao, khi sốc thuốc chuyển sang nặng mới biết, xử lý chậm, lúng túng thiếu bình tĩnh.

+Truyền quá nhanh hay truyền quá liều.

+Chất lượng thuốc bị giảm sút gần hết hạn hoặc hết hạn, bị ẩm ướt biến màu không đồng nhất mùi khác thường khác với thuốc mới ban đầu.

4.Việc cần làm khi gặp người bị sốc thuốc?

 Khi gặp người có các dấu hiệu nghi ngờ sốc thuốc, có thể bắt gặp kim chích hoặc vỏ ma túy ở bên cạnh,  những việc cần làm đó là:

-Nhanh chóng liên hệ 115 để gọi xe cấp cứu hoặc liên hệ sang cơ sở y tế gần nhất

-Sơ cứu tại chỗ cho người sốc thuốc trong thời gian chờ cấp cứu:  

+Tư thế người bệnh nằm nghiêng một bên và co một chân lên (Tư thế hồi sức). Đặt người bệnh nằm nơi thoáng mát.

+Nới lỏng quần áo, khai thông đường thở , dùng gạc lau sạch đờm dãi trong mũi, miệng.

 +Nếu người bị sốc thuốc đã ngừng thở nhưng mạch vẫn còn đập, cần làm hô hấp nhân tạo bằng cách đặt tay lên vùng giữa ngực của người bị sốc thuốc, đặt một tay lên bàn tay kia ấn xuống 30 lần cho đến khi có sự trợ giúp của nhân viên y tế hoặc người bị sốc thuốc có thể tự thở trở lại.

+Tìm ngay nguyên nhân gây sốc thuốc. Nên nhớ rằng việc phát hiện xử trí sốc là một biện pháp cần được tiến hành khẩn cấp nhanh kịp thời mới có thể đưa bệnh nhân khỏi tình trạng nguy cơ tử vong.

Nhanh chóng gọi cấp cứu nếu phát hiện bệnh nhân sốc thuốc
Nhanh chóng gọi cấp cứu nếu phát hiện bệnh nhân sốc thuốc

-Những việc không nên làm:

 +Không tự ý chích bất kỳ thứ gì vào ven người bị sốc thuốc kể cả nước muối, sữa, hay chất ma túy khác.

 +Không đổ nước lạnh hay tát mạnh vào người bị sốc thuốc

Mỗi cá nhân hãy luôn tự ý thức về sức khỏe và tính mạng của bản thân, không nên vì bất kì lý do gì dẫn đến phụ thuộc và nghiện ma túy, vì những nguy cơ luôn rình rập ,có thể đe dọa sự sống bất kì lúc nào. 

Mọi vấn đề về sức khỏe, vui lòng gọi đến tổng đài 19006237 để nhận được sự tư vấn trực tiếp từ các chuyên gia.

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here